Breaking News

కేసీఆర్‌ మోడల్‌ హౌస్‌ !

నిజామాబాద్‌ న్యూస్‌ ప్రతినిధి, ఆగష్టు 7

నిజామాబాద్‌ న్యూస్‌ డాట్‌ ఇన్‌ :

రూ. 3.24 లక్షల్లోనే డబుల్‌ బెడ్‌రూం ఇల్లు

  • 15 రోజుల్లో పదిమంది కూలీలతో నిర్మాణం
  • కరీంనగర్‌లో యువబిల్డర్‌ ప్రయోగం సక్సెస్‌

ఇల్లు కట్టి చూడు.. పెళ్లి చేసి చూడు అన్నారు పెద్దలు. ఈ రెండు పనులూ కష్టసాధ్యమనే ఉద్దేశంతోనే అలా చెప్పారు. ఇప్పుడు రోజులు మారాయి. అంతా రెడీమేడ్‌ యుగం. కేవలం పదిహేను రోజుల్లోనే డబుల్‌ బెడ్‌ రూం ఇల్లు నిర్మించవచ్చు! మీరు విన్నది నిజమే.

కరీంనగర్‌ శివారు బొమ్మకల్‌ బైపాస్‌ సమీపంలో నిర్మించిన ఈ ఇంటిని చూస్తే మాత్రం ఇల్లు కట్టడం ఇంత సులభమా? అనిపించకమానదు. సీఎం కేసీఆర్‌ ప్రకటించినట్లుగా అతితక్కువ ఖర్చుతో రెండు పడకగదులున్న పక్కాభవంతిని కట్టి చూపించాడు కరీంనగర్‌కు చెందిన యువబిల్డర్‌ పేరాల కష్ణారావు. వాల్యూ కన్‌స్ట్రక్షన్స్‌ నిర్మాణ సంస్థ ఎండీగా ఉన్న ఈయన, కేవలం పదిమంది కూలీలతో 15 రోజుల్లో రూ.3.24 లక్షలతో ఇంటిని నిర్మించారు. దీనికి కేసీఆర్‌ మోడల్‌ హౌస్‌ అని నామకరణం కూడా చేసేశారు. డిజైన్‌లో మార్పులు చేస్తే కేవలం రూ.3 లక్షల్లో నిర్మించి ఇవ్వవచ్చని చెబుతున్నారు.

ఇదీ ఇంటి ప్లాన్‌

128 చదరపు గజాల (1155 చదరపు అడుగుల) స్థలంలో 510 చదరపు అడుగుల ప్లింత్‌ ఏరియా (కింది విస్తీర్ణం), 815 చదరపు అడుగుల స్లాబ్‌ ఏరియా (పైన స్లాబ్‌ విస్తీర్ణం) తో ఇల్లు ఉంటుంది. మెట్లు పోను 10 ఫీట్లు, ఇంటిపక్కన 8 ఫీట్లు ఖాళీ స్థలం మిగులుతుంది.

నిర్మాణం ఇలా

మొదట కందకం తీసి, బేస్‌మెంట్‌ నిర్మించారు. పిల్లర్లు, గోడలు, స్లాబ్‌ కోసం ఒకరోజులో అల్యూమినియం ఫ్రేమ్‌లు బిగించారు. తలుపులు, కిటికీలు అమర్చారు. మరోరోజు రాడ్లు నిలిపి అల్లారు. మరుసటి రోజు రెడీమిక్స్‌తో కాంక్రీట్‌ నింపారు. తర్వాత అల్యూమీనియం ఫ్రేంలను తొలగించి, నాలుగు నుంచి ఐదురోజులు క్యూరింగ్‌ చేశారు. ఈ ఇంటికి ప్లాస్టరింగ్‌ అవసరం ఉండదు. అందుకే కొద్దిగా లప్పం కోటింగ్‌ చేసి, మిషన్‌ ద్వారా ఒకేరోజు కలర్‌ కూడా వేసేయొచ్చు. మిగిలిన రోజులు చిల్లరపనులకు పోతుంది.

ఖర్చు పెట్టారిలా

గోడలు, స్లాబ్‌కు 33 క్యూబిక్‌మీటర్ల కాం క్రీట్‌ మిక్స్‌ (రెడీమిక్స్‌) సరిపోయింది. క్యూబిక్‌మీటర్‌కు రూ.2800చొప్పున రూ.84 వేల ఖర్చు వచ్చింది. రెండు టన్నుల రాడ్‌కు రూ.85వేలు. నాలుగు తలుపులు, కిటికీలకు రూ.25వేలు. మేస్త్రీ, కూలీలకు రూ.60వేలు. కరెంట్‌ ఖర్చు రూ.15 వేలు, ప్లంబర్‌ చార్జి రూ.15 వేలు. మొత్తం రూ.3.24 లక్షలు. ధరలు పెరిగినా, డిజైన్‌లో మార్పు ఉన్నా ధరల్లో కొంత వ్యత్యాసం ఉండవచ్చు. ఎలివేషన్‌ (ఇంటి ముందు భాగపు డిజైన్‌) మారిస్తే మరో రూ.60 వేలు అదనపు ఖర్చు ఉంటుంది. ఒకేసారి ఎక్కువ సంఖ్యలో ఇళ్లు నిర్మిస్తే ఖర్చు తగ్గడంతోపాటు సమయం కూడా ఆదా అవుతుంది.

చైనా, జర్మనీల్లో చూసి ప్లాన్‌చేశా

పేరాల కష్ణారావు, ఎండీ, వాల్యూ కన్‌స్ట్రక్షన్స్‌

ఇంటి నిర్మాణానికి మనం పెట్టే ఖర్చు ప్రపంచంలో ఎక్కడా పెట్టరు. తక్కువ ఖర్చుతో ఇల్లు ఎలా నిర్మించవచ్చో తెలుసుకునేందుకు చైనా, జర్మనీ, అమెరికాలో పర్యటించా. చైనా, జర్మనీల్లో కాంక్రీట్‌ గోడలు, రోబోసాండ్‌తో ఇండ్లను నిర్మిస్తున్నారు. ఇది నాకు నచ్చింది. సీఎం కేసీఆర్‌ కలను నిజం చేసేందుకు ఈ విధానం సరిపోతుంది. అందుకే ఈ ఇంటిని కట్టి కేసీఆర్‌ మోడల్‌ హౌస్‌ అని పేరుపెట్టా.

Check Also

నిజామాబాద్‌కు లయన్స్‌ క్లబ్‌ స్వాగతం

నిజామాబాద్‌, డిసెంబర్‌ 11 నిజామాబాద్‌ న్యూస్‌ డాట్‌ ఇన్‌ : నిజామాబాదు జిల్లా కేంద్రంలో బుదవారం లయన్స్‌ క్లబ్‌ స్వాగత ...

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *